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DIBAJI 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) ilianzishwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 144 la 

tarehe 22 April, 2016 na Marekebisho ya tarehe Oktoba, 2017 baada kuanzishwa 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na Sekta ya Mawasiliano kuhamishwa katika Wizara ya 

Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. 

Wizara ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sera, Miongozo ya Ujenzi pamoja na 

Ujenzi wa miundombinu ikiwemo Barabara, Madaraja, Majengo ya Serikali na 

Matengenezo ya Mitambo, Magari na uendeshaji wa Vivuko Nchini. 

Katika kuboresha, kuongeza uwajibikaji na ufanisi wa utoaji wa huduma Wizara 

imeandaa Mkataba wa Huduma kwa Mteja ambao unaweka bayana huduma na 

viwango vya huduma ambavyo mteja ana haki ya kupata. Aidha, mkataba huu 

unaainisha utaratibu wa kutoa mrejesho wa huduma zinazotolewa kutoka kwa wateja.  

Mafanikio ya utekelezaji wa Mkataba huu yataimarisha uhusiano mzuri wa kikazi kati 

ya Sekta ya Ujenzi na Mteja. Inatarajiwa kwamba mojawapo ya faida zitokanazo na 

matumizi ya Mkataba huu ni kuifanya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) 

kutoa huduma zenye ubora zaidi kwa wateja.  

Nina imani kwamba, kupitia mkataba huu, mrejesho wa utoaji huduma utatusaidia   

kufikia lengo la Wizara la kuziboresha huduma tunazozitoa kufkia katika viwango stahiki 

na kuongeza uwajibikaji.  

 

                                               ……………………………..                            

                                       Prof: Makame M. Mbarawa (MB) 

                                    WAZIRI WA UJENZI NA UCHUKUZI 
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1.0   DIRA, DHIMA NA MAADILI YA TAASISI. 

1.1  Dira 

Kuwa na Miundombinu bora na endelevu itakayochochea Maendeleo ya 

Kiuchumi na Kijamii nchini. 

1.2  Dhima 

Kusimamia ubora, uhakika na usalama wa kazi za ujenzi wa Barabara, Madaraja, 

Vivuko, Viwanja vya Ndege, Majengo, Mitambo, Umeme, Vifaa vya Kielektroniki 

kwa kushirikiana na wadau kwa maendeleo endelevu ya Kiuchumi na Kijamii 

yanayokidhi mahitaji ya umma. 

1.3  Maadili yetu. 

 
i.Weledi 

Tutatekeleza majukumu yetu kwa kuzingatia Weledi, Heshima, Maadili, 

Viwango na Miongozo katika Tasnia ya Ujenzi kwa kujumuisha masuala 

mtambuka; 

ii.Huduma kwa Mteja 

Tutahakikisha utoaji wa huduma stahiki, toshelezi na kwa muda sahihi kwa 

wadau wetu; 

iii.Maadili. 

      Tutatekeleza majukumu kwa uaminifu, uadilifu, umoja na kuepuka vitendo  

      vinavyoweza kukiuka maamuzi na weledi katika utekelezaji wa majukumu yetu; 
 

iv.Utendaji wenye Matokeo; 

Tutazingatia matokeo ya utendaji wetu zaidi ya taratibu zinazotumika katika 

kutoa huduma; 

v.Kufanya kazi kwa Ushirikiano 

Tutahakikisha ushirikiano wakati wa kutekeleza kazi zetu za kila siku ili 

kufanikisha malengo ya Sekta kwa ufanisi na tija; 

 

 



4 

 

 

 

 

 

 

 

vi.Uwazi 

Tutatekeleza wajibu na majukumu yetu kwa uwazi na uaminifu unaoendana na 

kanuni na uamuzi wetu; 

vii.Uwajibikaji 

           Tutawajibika kwa matendo yote, tabia, uamuzi na utendaji wetu;           

viii. Thamani ya Fedha 

Tunadhamiria kufanya kazi za ujenzi, matengenezo na huduma zinazozingatia 

viwango vya ubora kutokana na usimamizi wenye ufanisi na tija; 

 

ix.Ubunifu 

Tutatumia na kuwezesha matumizi ya teknolojia, mbinu na uzoefu kuongeza 

ubora, ufanisi na tija. 

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni kuwataarifu na kujenga uelewa wa 

wateja na wadau wetu kuhusu upatikanaji wa huduma na ubora wa huduma zitolewazo 

na Wizara. Mkataba huu, kwa upande mmoja unaonesha bayana dhamira yetu ya 

kukidhi matarajio ya wateja wetu na kwa upande mwingine kuelezea haki na wajibu wa 

mteja. Aidha, Mkataba huu unabainisha wajibu wa Wizara yetu kwa mteja. 

3.0 WATEJA WETU 
 

i. Umma; 

ii. Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya 

Umma; 

iii. Watumishi wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi); 

iv. Vyombo vya Habari; 

v. Taasisi za Utafiti; 

vi.  Vyuo vya Mafunzo na Wanataaluma; 

vii. Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo; 

viii. Mashirika ya Kimataifa; 

ix. Wanasiasa; 

x. Vyama vya Wafanyakazi; 

xi. Wanaharakati; 
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xii. Balozi mbalimbali; 

xiii. Taasisi za Kidini 

 

4.0 HUDUMA ZETU; 

 
i. Sera na Miongozo Mbalimbali ya Sekta ya Ujenzi; 

ii. Tathmini, Usajili, na Msawazo wa magari, Pikipiki na Mitambo ya Serikali; 

iii. Vibali Mbalimbali; 

iv. Takwimu za Sekta ya Ujenzi; 

v. Ushauri wa Nyaraka, kanuni, na mikataba mbalimbali; 

vi. Mapendekezo ya Msamaha wa kodi ya miradi; 

vii. Taarifa mbalimbali za Sekta ya Ujenzi; 

viii. Huduma Nyinginezo.  

5.0 VIWANGO VYA UTOAJI WA HUDUMA 
 

i. Sera na Miongozo ya Sekta ya Ujenzi; 

 Tutatoa ufafanuzi juu ya Sera ya Ujenzi ya mwaka 2003 na Sera ya 

Usalama Barabarani ya mwaka 2009 kila inapohitajika; 

 Tutatoa Miongozo Mbalimbali ya usimamizi wa Sekta ya Ujenzi kuhusu 

ununuzi wa Vyombo vya Moto, Madereva Wanafunzi, Ujenzi na 

Matengenezo ya Barabara, Menejimenti ya Vivuko vya Serikali ndani ya 

siku (1) ya kazi baada ya kupokea maombi; 
 

ii. Tathmini, Usajili, na Msawazo wa magari, Pikipiki na mitambo ya Serikali; 

 Tutatoa tathmini ya thamani ya magari na pikipiki za Serikali kwa ajili ya 

kuuza kwa watumishi wa Umma ndani ya siku (3) za kazi baada ya 

mhusika kulipia ada ya uthamini; 

 Tutasajili   magari, pikipiki na mitambo ya Serikali Kuu ndani ya siku 

tatu (3) za kazi baada ya malipo ya usajili kukamilika; 

 Tutatoa msawazo (specification) wa   magari, pikipiki; mitambo ya 

Serikali   ndani ya siku (3) za kazi baada ya kupokea maombi; 
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iii. Vibali Mbalimbali katika sekta ya Ujenzi; 
 

 Tutatoa Kibali cha kusafirisha mizigo yenye ukubwa usiokuwa wa 

kawaida (Abnormal Load Permit) ndani ya siku (1) baada ya kupokea 

maombi; 

 Tutatoa mapendekezo ya kuridhiwa vibali vya ajira za wataalam wa 

kigeni wa Sekta ya Ujenzi ndani ya siku (7) za kazi baada kupokea 

maombi; 

 Tutatoa kibali cha matumizi ya fedha za Maendeleo na Mfuko wa 

Barabara na   kwa Taasisi na Wakala wa ndani, ndani ya siku (3) za 

kazi baada ya kupokea “Exchequer Issue Notification”; 

iv. Tutatoa takwimu mbalimbali za Sekta ya Ujenzi ndani ya siku (5) baada ya 

kupokea maombi; 

v. Tutatoa ushauri kuhusu nyaraka za Sekta ya Ujenzi, kanuni mbalimbali na 

mikataba inayohusu Sekta ya Ujenzi ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi; 

vi. Tutatoa mapendekezo ya msamaha wa kodi ya miradi ya Sekta ya Ujenzi ndani 

ya siku saba (7); 

vii. Tutatoa taarifa mbalimbali za Sekta ya Ujenzi katika tovuti ya Wizara kila baada 

ya siku mbili (2); 
 

   Huduma Nyinginezo.  
 

i. Tutajibu malalamiko mbalimbali ya mteja kwa maandishi ndani ya siku tano 

(5) za kazi tangu kupokea malalamiko; 

ii. Tutatoa malipo ya huduma mbalimbali ndani ya siku tano (5) za kazi baada 

ya kupokea nyaraka sahihi za madai ya malipo; 

iii. Tutatoa zabuni mbalimbali kwa kuzingatia Sheria ya Manunuzi na Kanuni zake 

zinazotumika; 

iv. Tutakiri kupokea barua, barua pepe na nukushi ndani ya siku tatu (3) za kazi 

tangu kupokelewa; 

v. Tutapokea simu ndani ya miito mitatu (3) katika saa za kazi; 
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6.0 WAJIBU WA WIZARA KWA MTEJA 

i. Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango vilivyokubalika; 

ii. Kutoa utaratibu wa upatikanaji wa huduma; 

iii. Kushughulikia malalamiko na maoni ya wateja kwa wakati; 

iv. Kutunza siri za wateja; na 

v. Kuwaheshimu wateja;  

7.0   HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

   7.1 Haki za Mteja 
 

i. Kupata huduma stahiki kwa mujibu wa Mkataba; 

ii. Kutoa malalamiko na maoni; 

iii. Kupata majibu ya malalamiko; 

iv. Kutunziwa siri; 

v. Kupata taarifa zinazomhusu kwa kufuata taratibu zilizopo;  

vi.  Kuhudumiwa kwa heshima; na 

vii. Kupewa nafasi sawa katika kupata huduma. 

7.2 Wajibu wa Mteja 
 

i. Kuelewa Mkataba wa Huduma kwa Mteja; 

ii. Kuzingatia taratibu za kupata huduma 

iii. Kutoa taarifa kwa usahihi na kwa wakati; 

iv. Kuzingatia miadi na muda wa kazi. 

8.0   NJIA YA KUTOA MREJESHO WA HUDUMA. 

Tutapokea maoni, mapendekezo na pongezi kutoka kwa mteja kwa njia ya 

maandishi kupitia sanduku la maoni, barua, barua pepe, simu, mfumo wa e- 

mrejesho, tovuti au ana kwa ana na Afisa wa Wizara. Utaratibu huu unalenga 

kupatamrejesho kutoka kwa mteja ili tuweze kuboresha utoaji wa   huduma kwa 

umma.  

 

 



8 

 

 

 

9.0 UTAMBULISHO WA TAASISI NA NJIA ZA MAWASILIANO. 

 

Ofisi za Wizara zinapatikana Mji wa Serikali Mtumba, Ofisi zitakuwa wazi kuanzia 

saa 1.30 asubuhi hadi Saa 9.30 Alasiri siku zote za kazi 

Iwapo utapenda kuwasiliana nasi, fika ofisini, piga simu au tuma barua kwa njia ya 

posta, nukushi au barua pepe kupitia anuani zifuatazo: - 

 

Katibu Mkuu, 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi), 

Mji wa Serikali - Mtumba, 

S.L.P. 2888, 

40470 DODOMA. 

  Simu: (+255) 026 2324455 

  Nukushi: (+255) 026 2323233 

  Barua pepe:  ps@mow.go.tz  

      Tovuti: www.mwtc.go.tz 

mailto:ps@mow.go.tz
http://www.mwtc.go.tz/

